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   Utangulizi 
Wakala  Wa KETRA iko katika Idara ya Biashara ya Serikali chini ya Wizara ya Uwekezaji, 

Biashara na Viwanda. Ilianzishwa chini ya Sheria ya Marekebisho ya Biashara ya Kenya Nambari 

32 ya 2017 na Agizo la Utendaji nambari 1 la 2020. Majukumu mapana ya Wakala ni kuweka 

hatua za kutetea viwanda vya ndani dhidi ya athari mbaya za mazoea ya biashara ya uagizaji 

bidhaa zisizo za haki katika hali ambazo ni tishio la madhara makubwa na au nyenzo kwa 

viwanda vya humu nchini. Mkataba huu wa Huduma unatoa taarifa muhimu ambazo wateja 

na washikadau wanahitaji kujua kuhusu huduma zinazotolewa na KETRA. Mkataba huu una 

taarifa juu ya mahitaji ya kupata huduma, gharama, ratiba  ya matukio na taratibu za 

kurekebisha. 

Madhumuni ya Mkataba 

Madhumuni ya Mkataba huu wa Huduma ni kuwafahamisha wateja wetu na washikadau 

kuhusu nia yetu ya kutekeleza majukumu yetu, kufikia dira na dhamira yetu, kudumisha na 

kuimarisha viwango vyetu vya utoaji huduma, na kujitolea kwetu kuendelea katika kuboresha 

huduma. Pia inakusudiwa kuwawezesha wateja wetu kufanya mahitaji ya habari mahususi 

kwetu katika viwango mbalimbali vya utoaji huduma. 

 

Mamlaka 

Mamlaka ya KETRA  yametolewa chini ya Kifungu cha 5 cha Sheria ya Marekebisho ya Biashara 

ya Kenya;Nambari 32 ya 2017, Mkataba wa Utaratibu wa biashara duniani WTO wa Ruzuku na 

Hatua za Kukabiliana nazo (ASCM), Mkataba wa WTO kuhusu Ulinzi na  kuhusu Utekelezaji wa 

Kifungu cha VI cha Makubaliano ya Jumla ya Ushuru na Biashara (GATT) 1994 (Anti-dumping 

Agreement). Mamlaka ya Wakala wa KETRA ni : 

i. Kutekeleza masuluhisho ya biashara nchini Kenya kulingana na Sheria ya Shirika la 

Biashara Ulimwenguni (WTO) kuhusu utumiaji wa zana za Ulinzi wa kibiashara. 

ii. Kusimamia Makubaliano ya WTO juu ya uuzaji wa bidhaa zilizoagizwa kutoka nje  

kwa bei duni, Ruzuku na Hatua za Kukabiliana  dhidi ya mazoea ya Biashara ya 

Kuagiza nje ya nchi ambayo husababisha tishio la madhara makubwa kwa viwanda 

nchini. 

iii. Kusaidia ajenda ya maendeleo ya Kenya katika kufikia Dira ya 2030 na kuendeleza 

Ajenda ya Mabadiliko ya Kiuchumi ya Chini-Juu (BETA) 2022-2027 kuhusu Kilimo na  

Kilimo-biashara; Nguzo za Uchumi za viwanda vidogo na  Biashara ndogo na za Kati 

(MSMEs). 

 



3 
 

 

 

Mwelekeo  wa KETRA 

Kuunda uwanja sawa kwa kuchunguza na kuzima mbinu zisizo za haki za biashara ya kuagiza 
au ongezeko la uagizaji ili kuimarisha ushindani wa kimataifa . 

Maadili ya Msingi  

Maadili ni sehemu muhimu ya utamaduni wa shirika, na huunda hisia ya utambulisho, umiliki 

na madhumuni. KETRA inaongozwa na maadili ya msingi yafuatayo: 

 

i. Weledi 

Kuzingatia mambo ya kitaalamu, ikijumuisha kanuni na maadili ya kisayansi kuhusu 

mbinu, viwango na taratibu za utoaji wa huduma bora za utatuzi. 

 

ii. Usiri 

kuhifadhi habari zote zinazotolewa na washikadau kwa usiri mkubwa na kuzitumia kwa 

madhumuni ya usuluhishi wa ongezeko la biashara ya uagizaji. 

 

iii. Uadilifu  

Kuzingatia kanuni za utawala bora na kuhakikisha uwazi na uwajibikaji katika 

utekelezaji wa shughuli zake. 

 

iv. Uwazi na Uwajibikaji 

Kudumisha uwazi na kuwajibika  katika utekelezaji wa mamlaka ya KETRA. 

 

v.  Ushirikiano Wenye Tija  

Kuhimiza ushirikiano na mashauriano kama njia ya kuongeza ujumuikaji wa  kufanya 

kazi pamoja. 

 

vi. Uvumbuzi na Ubunifu 

Kuwa wazi na makini katika kutafuta mbinu bora kwa kutumia mawazo mapya na 

teknolojia   katika utekelezaji wa mamlaka ya KETRA. 

 

 

 

 

Maono ya KETRA 

Taifa lenye  mazoea  ya haki ya biashara ya kuagiza. 
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vii. Kuzingatia Mteja 

Kupanga shughuli za KETRA kulingana na matarajio ya wadau wake na kufikia viwango 

vya juu katika utoaji wa huduma. 

 

Kazi zetu za Msingi 

i. Kuchunguza na kutathmini madai ya uuzaji wa bidhaa zilizoagizwa kutoka nje kwa bei 

duni na kuchunguza  madai ya ruzuku; 

ii. Kuchunguza na kutathmini maombi ya matumizi ya hatua za ulinzi kwa bidhaa  

zinayoagizwa nchini Kenya; 

iii. Kumshauri waziri anayehusika na maswala ya biashara juu ya matokeo na 

mapendekezo ya uchunguzi; 

iv.  Uhamasishaji na mafunzo kwa umma na wadau juu ya kazi zake na suluhu za 

kibiashara; 

v. Kuchapisha na kusambaza miongozo, kanuni, taratibu  na maamuzi yanayohusiana na 

kazi za KETRA; na, 

vi. Kutekeleza majukumu mengine kama vile waziri anayehusika na maswala ya kibiashara 

atakavyoagiza. 

Malengo ya Kimkakati 

i. Kuchunguza na kufanya uamuzi unaofaa na kwa wakati katika kesi za suluhu za 

kibiashara. 

ii. Kuimarisha uwezo wa KETRA wa kufanya uchunguzi bora wa suluhu za kibiashara. 

iii. Uhamasishaji  wa umma  juu ya  shughuli za KETRA 

iv. Usimamizi mzuri wa kimkakati ili kuendeleza lengo la KETRA. 

v. Kutambua, kumiliki  na kuendeleza miundombinu  ya KETRA. 

Wadau Wetu 

i. Wananchi wa Kenya 

ii. Wizara, Idara na Wakala za Serikali  

iii. Bunge 

iv. Ofisi huru za Kikatiba  

v. Mashirika ya kibiashara - WTO , WCO, AAEC, AU1 

vi. Jumuiya za Kiuchumi za Kikanda 

vii. Vyama vya Kibiashara- KAM, KEPSA, KIFWA 

viii. viwanda vidogo na  biashara ndogo na za kati (MSMEs) 

ix. Vikundi vya Maslahi Maalum 

 
1 WTO( Shirika la Biashara Duniani), WCO(Shirika la Forodha Duniani), AAEC(, AU(Muungano wa Afrika) 
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x. Serikali za Ugatuzi 

xi. Washirika wa maendeleo 

xii. Asasi za kiraia 

xiii.  Wafanyi biashara 

xiv. Sekta Binafsi 

Hudumu zetu 

Huduma zetu 
 

No
. 

Huduma  Matakwa ya Kupata 
Huduma 

Gharama  Muda Husika 

1 Kujibu mawasiliano (barua 
na barua pepe) 

Tuma mawasiliano Bila malipo  Ndani ya siku 5 za kazi 

2 Kuhudumia wageni 
pamoja na simu 
zinazoingia 

Tembelea ofisi zetu 

au piga simu 

 
 

Bila malipo 
kwa dakika tatu (3) baada ya 

kuwasili 

• kupokea na kujibu simu kwa 

milio mitatu (3). 
 

3 
Kusambaza habari za 

suluhu za kibiashara 
 

Ombi kutoka kwa 

wateja 
 

Bila malipo Papo hapo 

4 
Ripoti za uchanganuzi 

juu ya madai ya uuzaji wa 

bidhaa zilizoagizwa kwa 

bei duni, ruzuku na 

ongezeko la uagizaji 
 

Ombi kutoka kwa 

wateja 
 

kama 
ilivyoainishwa Siku tano (5) za kazi 

 

5 
Kuratibu 

midahalo/mikutano ya 

sekta binafsi 

Tuma mawasiliano 

rasmi 
 

Bila malipo 
Ndani ya siku kumi na nne (14) 

za kazi 
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6 
Uamuzi wa kuanzisha 

uchunguzi wa madai ya 

uuzaji wa bidhaa 

zilizoagizwa kwa bei 

duni , ruzuku na 

ongezeko la uagizaji 
 

Wasilisha hati husika 
 

Bila malipo 
Ndani ya siku arobaini na tano 

(45) tangu tarehe ya 

kupokelewa kwa maombi ya 

kuandikwa, lakini pale maombi 

yanapohusisha masuala tata, au 

ikiwa Wakala inataka maelezo 

ya ziada kutoka kwa mwombaji, 

uamuzi wa kuanzisha uchunguzi 

unaweza kufanywa ndani ya 

siku sitini.(60) 
 

7 
Uchunguzi ulioanzishwa 

na Wakala kwa hoja yake 

(suo moto) 
 

Ushahidi wa kutosha 

wa kuwepo kwa 

tishio au jeraha 

kubwa na kinacho 

kisababisha 
 

Bila malipo 
kuanza kutumika  tarehe au 

baada ya tarehe ambayo ilani ya 

umma inachapishwa au kama 

inavyoweza kutolewa katika 

notisi 
 

8 
Kufanya uchunguzi wa 

ruzuku 
 

Uwasilishaji wa 

nyaraka husika na 

ushahidi uliopo 
 

Bila malipo 
Uchunguzi ukamilike ndani ya 

miezi kumi na mbili (12) na 

usizidi miezi kumi na nane (18) 

baada ya kuanzishwa. 
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9 
Kufanya uchunguzi wa 

ongezeko la uagizaji 

kutoka nje.  

Uwasilishaji wa 

nyaraka husika na 

ushahidi uliopo  

Bila malipo 
Uchunguzi kukamilishwa kati 

ya miezi sita (6) hadi 

minane(8). 
 

10 
Kufanya uchunguzi wa 

madai ya uuzaji wa 

bidhaa zilizoagizwa kwa 

bei duni 
 

Uwasilishaji wa 

nyaraka husika na 

ushahidi uliopo 
 

Bila malipo 
Muda usiopungua siku sitini  

(60)na usiozidi siku mia moja 

na themanini(180) 
 

11 
Malipo kwa 

wanabiashara  
 

Uwasilishaji wa hati 

zote 

zinazohitajika  

Bila malipo 
Ndani ya siku thelathini (30) 
 

TUMEJITOLEA KWA UUNGWANA NA UBORA KATIKA UTOAJI HUDUMA 

Huduma yoyote inayotolewa ambayo haiambatani na viwango vilivyo hapo juu au afisa yeyote ambaye 

hatimizi ahadi ya uungwana na ubora katika utoaji wa huduma anapaswa kuripotiwa kwa: 

 

                                                    Mkurugenzi  Mtendaji / Afisa Mkuu Mtendaji 

                                                      Kenya Trade Remedies Agency (KETRA) 

 

HUDUMA BORA NI HAKI YAKO 
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Ahadi Yetu 

Tumejitolea kutoa huduma bora kwa kutekeleza majukumu yafwatayo:  

• Huduma zinatolewa kwa haraka na bila vikwazo kwa maadili ya viwango vya juu; 

• Ubia unadhaminiwa kupitia ushirikiano wa kimkakati; 

• Utoaji wa taarifa za kina kwa wakati; 

• Utoaji wa huduma bila ubaguzi; na 

• Kuzingatia mteja.   

Viwango Vyetu vya Huduma 

• Kwa maswali ya jumla, barua zitakubaliwa na kujibiwa ndani ya siku tano (5) za kazi. 

• Wateja wanaotembelea ofisi zetu watahudumiwa ndani ya dakika tatu (3). 

• Maswali yatokanayo na barua pepe na simu yatashugulikiwa mara moja. 

• Maswala ya wateja yatashughulikiwa mara moja huku uhifadhi wa siri ukitiliwa 

maanani. 

Wajibu wa Wateja Wetu  

Ili kutuwezesha kukupatia huduma za hali ya juu, twakusihi:  

• Utupatie maoni yako na utukosoe. 

• Uwe mwenye heshima na uungwana. 

• Utupe ushirikiano unaostahili na habari zilizo sahihi. 

• Ujizuie na utoaji wa vishawishi, zawadi na kutafuta upendeleo kwa huduma zilizotolewa 

ama zitakazotolewa. 

Haki za Mteja 

• Huduma bila malipo, isipokuwa kama vile imeelezwa kwa mkataba wa utoaji huduma 

kwa raia. 

• Upatikanaji wa taarifa muhimu na maoni. 

• Upatikanaji wa huduma bora kwa wakati. 

• Kutendewa kwa heshima, adabu na hadhi. 
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Malalamiko/ Maoni 

Tunathamini maoni ya wateja kuhusu huduma tunazotoa. Kwa huduma yoyote ambayo 

huridhishwi nayo: 

• Kwanza lalamikia afisa aliyekuhudumia; 

• Kama hujaridhika, lalamika kwa msimamizi wa afisa huyo; 

• Rufaa zaidi zaweza kutumwa kwa;  

Mkurugenzi Mtendaji/ Afisa Mkuu 

Mtendaji, 

Sanduku La Posta, 41989-00100 

Nairobi 

Kenya Institute of Business Training 

Building, 7th   floor,  

Ojijo Road, Parklands 

Nairobi, Kenya 

Nambari ya Simu: +254- 768217943, 

Tovuti: www.ketra.go.ke 

Barua Pepe: ketra@trade.go.ke  

 

Katibu wa Tume/Afisa Mkuu Mtendaji, 

Tume ya Haki ya Utawala, 2nd Floor, West 

End Towers, Waiyaki Way, Nairobi  

Sanduku La Posta: 20414-00200, Nairobi.  

Nambari ya Simu: +254 (0) 20 

2270000/2303000 Barua Pepe: 

Complain@ombudsman.go.ke 

 

Tathmini ya Huduma 

Tutafanya tathmini ya utoaji wetu wa huduma kila mwaka kwa:  

• Matumizi ya zana za kukagua huduma; kama vile uchunguzi wa kuridhika kwa wateja 

ili kutafuta maoni kuhusu utenda kazi wetu. 

• Kupitia maoni yaliyotolewa kwetu na kuzingatia hatua za kuboresha zaidi utoaji wetu 

wa huduma. 

Hakiki ya Mkataba Huu wa Huduma 

KETRA imejitolea kwa ukaguzi wa wazi wa mkataba huu wa huduma. Mambo yanayoweza 

sababisha ukaguzi wa huu mkataba yanaweza kujumuisha lakini sio tu: 

• Mapitio ya mamlaka ya KETRA 

• Mabadiliko ya mazingira ya ndani na nje ya utendakazi wa KETRA 

• Mabadiliko ya sera. 
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Anwani 

Kenya Trade Remedies Agency (KETRA) 

Kenya Institute of Business Training Building, 7th floor,  

Ojijo Road, Parklands 

Nairobi, Kenya 

Sanduku La Posta, 41989-00100 

Nairobi, Kenya 

Nambari ya Simu: +254- 768217943 

Barua Pepe: ketra@trade.go.ke 

Tovuti:  www.ketra.go.ke 

Twitter: @ketraTrade 

 

 

 

 

 
 


